மனித முன்னோக்கு, பொருள் மற்றும் பண்புகள்

மனித முன்னோக்கு சமூகவியலுக்கான பல்வேறு அணுகுமுறைகளை சுட்டிக்காட்டுகிறது, அதில் வாழும் மக்களின் முன்னோக்குகளைப் புரிந்து கொள்ள முயல்கிறது, மனித நிலையின் அனைத்து வடிவங்களையும் புரிந்துகொள்வதன் மூலம் சமூக சகிப்புத்தன்மையை வலியுறுத்துகிறது. சமூக விழுமியங்களில் மனித விழுமியங்களைப் பயன்படுத்துவதில் மிகுந்த ஆர்வம் தேவை. இந்த மாற்றத்தின் ஆதரவாளர்கள் சமுதாயத்தின் இருத்தலியல் பார்வையை வலியுறுத்துகிறார்கள், அதாவது, உங்களைப் பொறுத்தவரை, சமூகமும் அவற்றின் நிறுவனங்களும் தனிநபர்களின் யதார்த்தங்கள் மற்றும் செயல்களின் அடிப்படையில் பகுப்பாய்வு செய்யப்பட வேண்டும். கோல் ஃபாக்ஸின் கூற்றுப்படி, மனித சமூகவியலில், கோட்பாடு மற்றும் பிந்தைய காலனித்துவ வருத்தம்.

மனிதனையும் சமூகத்தையும் ஒரு அர்த்தமுள்ள வகையில் புரிந்துகொள்வதே இதன் முக்கிய அம்சமாகும், மனித சமூகவியலின் நோக்கம் மனித பிரச்சினைகளுக்கு ஒரு விசுவாசமான சமூகவியலை உருவாக்குவது, மனிதனை மதித்தல் மற்றும் மனித துயரங்களுக்கு. கிங் மற்றும் கோலாவின் வார்த்தைகளில், மனிதாபிமான சமூகம் மனிதகுலத்தின் நலனுக்கான ஆண்டுகள். ஒரு தத்துவ அடையாளம் மற்றும் பொறுப்புணர்வு உணர்வு உள்ளது, அத்துடன் சிந்தனையின் கல்விசார் பிரிவு. பான் ஆர். ஸ்டாண்டே தனது படைப்பில் மனித அணுகுமுறையை உருவாக்கும் பல்வேறு நிகழ்ச்சிகளைக் குறிக்கிறார். அவை: ஐனோ பாட்டி (ஹார்டு கார்பிகாட்), சிம்பாலிக் எண்ட் ஆஃப் ஆக்சன் (இர்விங் கோஃப்மேன்) ஞானிகளின் சமூகவியல் (ஸ்காட் மற்றும் லெமன்) , தினசரி சமூகவியல் (மசோலோ மரம்), அறிவியலின் சமூகவியல் வகுப்பு மற்றும் கோல்மன்) இருத்தலியல் சமூகவியல் விஷயம் என்னவென்றால், சமூகவியல் சமூகத்தில் மனிதர்களைப் படிக்க வேண்டும், அல்லது அது சமூக வாழ்க்கையின் மையத்தில் தனிநபர்களுக்கிடையேயான இடைவெளியை வைத்திருக்க வேண்டும்.

சமூகத்தில் பெரும்பாலான தனிநபர்களின் ஆய்வை விட சமூகவியலில் தனிப்பட்ட பக்கங்களின் ஆய்வு முக்கியமானது, தனிப்பட்ட அம்சங்களைப் படிப்பது மிகவும் முக்கியம். பொருள் அல்லது உணர்வின் அடிப்படையில் புரிந்துகொள்வதற்கு முக்கியத்துவம் – இந்த முறை சமூக நிகழ்வுகளை நெறிமுறை சூழலைக் காட்டிலும் பொருளின் அடிப்படையில் புரிந்துகொள்வதை வலியுறுத்துகிறது. சமூக முன்னுதாரணங்கள் பராமரிக்கப்படுகின்றன மற்றும் அருவமானவை, ஆனால் சமூகத்தின் யதார்த்தத்தைப் புரிந்து கொள்ள, ஒரு நிகழ்விற்கு மனித உணர்ச்சிகள் எதைக் கொடுக்கின்றன என்பது போன்ற குறிப்பிட்ட சூழ்நிலைகளில் வெவ்வேறு நபர்கள் தங்கள் சொந்த முன்னுதாரணங்களைப் பயன்படுத்துவதைப் புரிந்து கொள்ள வேண்டும். இது உணர்தலின் அடிப்படையிலும் ஆய்வு செய்யப்படுகிறது.

அகநிலை மற்றும் தனிநபர் ஆய்வுகள் பற்றிய பச்சாத்தாபம் விஞ்ஞானி முன்னோக்கு, புறநிலை மற்றும் புள்ளிவிவரங்கள் மற்றும் கணக்கெடுப்பு பகுப்பாய்வு ஆகியவற்றின் கணக்கீட்டு பார்வையை செல் பார்வையில் இருந்து பார்க்கிறது மற்றும் புறநிலை அணுகுமுறை முழு சமூக யதார்த்தத்தையும் அடைய சில வரம்புகளுக்கு நம்மை பிணைக்கிறது என்பதை வலியுறுத்துகிறது. -கா-தியு அறிந்து கொள்வதில் தடைகளை உருவாக்குகிறது. பல முறை, சமூக விஷயம் அகநிலை அல்ல, ஆனால் அதை மனித பார்வையில் மட்டுமே புரிந்து கொள்ள முடியும். நெருக்கமாகவும், போதுமானதாகவும் தொடர்புடைய ஆய்வு முறை – மனித பார்வையில், இந்த அவமதிப்பு முறை இது யதார்த்தத்துடன் நெருக்கமாகவும் நேரடியாகவும் தொடர்புடையது.

அசாம் பங்கேற்பு அவதானிப்பு. டைரி கடிதங்கள், சுயசரிதைகள் போன்றவற்றைப் பயன்படுத்துவதற்கு முக்கியத்துவம் அளிக்கப்படுகிறது. இது அட்டவணைகள், கேள்வித்தாள்கள் மற்றும் எண் தரவுகளின் மதிப்பீட்டை எதிர்க்கிறது. தாழ்த்தப்பட்ட தாவா பெண்கள் வகுப்பின் ஆய்வுக்கு முக்கியத்துவம் – மனித பார்வையில், பெண்கள் மற்றும் சமூகவியலில் சுரண்டப்பட்ட வர்க்கம் ஆகியவற்றைப் படிப்பதன் மூலம் அறிவின் சரியான பயன்பாட்டிற்கு முக்கியத்துவம் அளிக்கப்படுகிறது. இந்த முன்னோக்கு வகுப்புகள் அல்லது மக்கள் குழுக்களின் ஆய்வுக்கு சிறப்பு முக்கியத்துவம் அளிக்கிறது என்று அதன் ஆதரவாளர்கள் கருதுகின்றனர், அவை அமைப்பைப் பெற முடியவில்லை, ஏனெனில் சமூகவியல் பற்றிய அறிவு அவர்களின் ஆய்வு இல்லாமல் இயலாது. யதார்த்தத்திற்கு எதிரான இந்த முறை நிலைமை மற்றும் அமைப்பின் ஆதரவாளர்களை எதிர்க்கிறது.

இந்த அடிப்படையில், கட்டமைப்பு செயல்பாட்டு முறையின் கீழ் தேவைக்கு அதிகமான சூழ்நிலைக்கு வழங்கப்பட்ட முக்கியத்துவத்தை அது விமர்சித்துள்ளது. இந்த முன்னோக்கில், பாத்திரத்தின் பாத்திரத்தின் தன்மை ஆய்வின் முதன்மை அடிப்படையாகக் கருதப்படுகிறது. முன்நிபந்தனைகள் மற்றும் முன் நிறுவப்பட்ட நம்பிக்கைகள் பற்றிய விமர்சனம் – மனித பார்வையில், முன்பே இருக்கும், முன் சரிபார்க்கப்பட்ட நம்பிக்கைகளுக்கு விமர்சனங்கள் வழங்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் சோசலிஸ்ட் சமூக யதார்த்தத்தைப் படிக்க வேண்டும் என்பது தெளிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்த முன்னோடிகளிடமிருந்தும், முன்பே நிறுவப்பட்ட நம்பிக்கைகளிலிருந்தும் நேரம் வித்தியாசமாக இருக்க வேண்டும், அப்போதுதான் புதிதாக உருவாக்கப்பட்ட சமூக அமைப்பு நேர்மை படிக்கும் மற்றும் சாத்தியமான சோதிக்க.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *