மனித முன்னோக்கு – அறிவியல் அம்சம் மற்றும் வேறுபாடு

தத்துவார்த்த அம்சம் – தத்துவார்த்த அம்சத்தை பின்வரும் புள்ளிகளிலிருந்து விளக்க முடியும். மனித முன்னோக்கின் ஆதரவாளர்கள் மனிதன் தனது சுற்றுப்புறங்களின் செயலற்ற பார்வையாளர் மட்டுமல்ல, அவர் ஒரு திறமையான திறமையான படைப்பாளி என்றும் நம்புகிறார்கள். ஒரு மனித கண்ணோட்டத்தில், எதையும் மனித தரங்களின் அடிப்படையில் மட்டுமே மதிப்பிடப்படுகிறது, மேலும் ஒரு கோட்பாடு கூட மனித தொடர்புகளில் படைப்பாற்றல் மற்றும் தேர்வை ஊக்குவிக்கும் போது மட்டுமே பொருத்தமானதாகவும் அர்த்தமுள்ளதாகவும் கருதப்படுகிறது. மனித கண்ணோட்டத்தில், சில கொள்கை அதன் சொந்தமாக நடக்கிறது என்று நம்பப்படுகிறது. மதிப்பு இல்லை, ஆனால் அதன் மதிப்பு அது எவ்வாறு பயன்படுத்தப்படுகிறது என்பதைப் பொறுத்தது. மனித முன்னோக்கின் தத்துவார்த்த அம்சத்தை ஷூட்டாஜ் மகாதயன் தெளிவுபடுத்துகிறார், குறிப்பிட்ட சமூக நிலைமைகள் அவற்றில் பங்கேற்பவர்களுக்கு அர்த்தம் இருப்பதாகக் குறிப்பிடுகிறார்.

இதை அவர் இரண்டு சொற்களின் மூலம் விளக்கியுள்ளார் – (அ) பல உண்மைகள் மற்றும் (ஆ) அன்றாட வாழ்க்கை. முறை-கிளாசிக்கல் அம்சம்-மனித முன்னோக்கு முறை-கிளாசிக்கல் அம்சம் பின்வருமாறு விளக்கப்பட்டுள்ளது. இது தற்போதைய அறிவியல் சமூகவியலின் வழிமுறை அனுமானங்களுக்கு எதிரானது. தரவு மற்றும் கணக்கெடுப்பு கலத்தின் கணக்கீட்டு அம்சத்தின் அடிப்படையில் விஞ்ஞான முறையின் புறநிலைத்தன்மையை மனித முன்னோக்கு ஆராய்கிறது, எனவே இது அட்டவணைகள், கேள்வித்தாள்கள் மற்றும் எண் தரவு மதிப்பீட்டை எதிர்க்கிறது. அவதானிப்புகள், வயிற்றுப்போக்கு, சுயசரிதை, சுயசரிதை போன்றவற்றின் முக்கியத்துவம் மற்றும் பயன்பாடு பற்றி பேசப்பட்டது.

மனித கண்ணோட்டத்தில், புறநிலைக்கு பதிலாக அகநிலை வலியுறுத்தப்படுகிறது. இந்த காரணத்திற்காக, அகநிலைத்தன்மையை ஊக்குவிக்க வேண்டும், இதனால் சமூக யதார்த்தத்தின் அடிப்படை அர்த்தத்தை புரிந்து கொள்ள முடியும். இந்த அமைப்பு அமைப்பின் ஊட்டச்சத்துக்களை ஆய்வு செய்வதை எதிர்க்கிறது, மேலும் இது பாமிகாவின் வெளியேற்றத்தின் தன்மையை ஆய்வின் அடிப்படையாக கருதுகிறது, ஆனால் அது இயல்பான நிலை அல்ல. இந்த முறை இன்டர்நெடிவ் பேனெடியத்தின் அடிப்படையில் சமூக வடிவங்களைப் புரிந்துகொள்வதை வலியுறுத்துகிறது.இந்த முறையில், சமூகம் மற்றும் தனிநபர் பற்றிய ஆய்வுக்கு அதிக முக்கியத்துவம் கொடுக்கப்படுகிறது, ஏனெனில் அந்த நபர் சமூகத்தை உருவாக்கியவர். இது சுரண்டப்பட்டு புறக்கணிக்கப்படுகிறது. வர்க்கத்தின் ஆய்வுக்கு ஒரு சிறப்பு முக்கியத்துவம் உள்ளது. பழங்காலத்தை (பழங்காலத்தை) அடிப்படையாகக் கொண்ட வேறுபாடு – சமூகவியலின் இரு முன்னோக்குகளும் காணப்பட்டால், சமூகவியல் என்பது தெளிவாகிறது ஆயுதங்களின் விஞ்ஞான முன்னோக்கு மனித முன்னோக்கின் முன்னோடி.

அதன் ஆய்வில், விஞ்ஞான முன்னோக்கு 19 ஆம் நூற்றாண்டில் தொடங்கியது, அதே நேரத்தில் சமூகவியல் ஆய்வில் மனித முன்னோக்கு 20 ஆம் நூற்றாண்டின் கடைசி தசாப்தங்களுக்கு முந்தையது. சமூகவியலின் மனித முன்னோக்கு விஞ்ஞான முன்னோக்குக்கான எதிர்வினையாக வெளிப்பட்டுள்ளது. எனவே: சமூகவியலின் விஞ்ஞான முன்னோக்கு சமூகவியலின் மனித முன்னோக்கை விட பழமையானது என்பது தெளிவாகிறது. மதிப்புகள் மற்றும் மதிப்புகள் சுதந்திரத்தின் விஞ்ஞான முன்னோக்கு – சமூகவியலின் விஞ்ஞான முன்னோக்கு மதிப்பு-சக்தியின் ஆய்வை வலியுறுத்தியது, அதே நேரத்தில் மனித முன்னோக்கு மதிப்புகள் ‘சமூகவியல் படிப்பை வலியுறுத்துகிறது. ஆய்வு முறை தொடர்பான அறிவியல் மற்றும் மனித முன்னோக்குக்கு இடையிலான வேறுபாடு ஆய்வு முறை தொடர்பானது. எடுத்துக்காட்டாக, விஞ்ஞான கண்ணோட்டத்தில், தோல் சமூகம் அல்லது குழுவின் ஆய்வுக்கு முக்கியத்துவம் அளிக்கப்படுகிறது, அதேசமயம் மனித பார்வையில், புறநிலை ஆய்வுகளுக்கு பதிலாக தனிநபரின் ஆய்வுக்கும் புறநிலை ஆய்வுகளுக்கு பதிலாக சமூகத்தின் ஆய்வுக்கும் முக்கியத்துவம் அளிக்கப்படுகிறது.

விஞ்ஞான முன்னோக்கு புறநிலை, தரவு மற்றும் கணக்கெடுப்பு பகுப்பாய்வின் கணக்கீட்டு அம்சத்தை வலியுறுத்துகிறது, அதே நேரத்தில் மனித முன்னோக்கு அதை சந்தேகத்துடன் பார்க்கிறது. மனித முன்னோக்கை ஆதரிக்கும் அறிஞர்கள், அனைத்து அம்சங்களிலும், எல்லா வகையிலும் ஒவ்வொரு வகையான சமூக நிகழ்வுகளையும் புறநிலைத்தன்மையால் படிக்க முடியாது என்று எதிர்க்கும் அதே வேளையில், ஒரு கருப்பொருள் ஆய்வு முறை பின்பற்றப்பட வேண்டும், இதனால் சமூக யதார்த்தத்தின் அடிப்படை அர்த்தத்தை புரிந்து கொள்ள முடியும். விஞ்ஞான கண்ணோட்டத்தில், படிப்பதற்குப் பயன்படுத்தப்படும் முறைகளுக்கு உண்மையானவற்றுடன் நேரடி அல்லது நேரடி தொடர்பு இல்லை. அட்டவணை அமைப்பு, கேள்வித்தாள் முறை, எண் தரவின் மதிப்பீடு போன்றவை. மறுபுறம், ஆய்வு மனித கண்ணோட்டத்தில் உள்ளது; புட்டுகள் பயன்படுத்தப்படுகின்றன, இது யதார்த்தத்துடன் நெருங்கிய மற்றும் நேரடி உறவைக் கொண்டுள்ளது. ஊடாடும் அவதானிப்புகள், டைரிகள், கடிதங்கள், சுயசரிதைகள், சுயசரிதைகள் போன்றவை.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *