சமூக குழு அம்சங்கள் மற்றும் வகைகள்

ஒரு நபரால் எந்த குழுவையும் உருவாக்க முடியாது. இரண்டு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட நபர்கள் இருப்பது அவசியம். ஒவ்வொரு குழுவும் ஒரு நோக்கம் அல்லது மற்றொன்று காரணமாக உருவாகின்றன. இந்த நோக்கத்தை அடைய, குழு உறுப்பினர்களிடையே பணி பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. ஆர்வங்களும் நலன்களும் பொதுவானவர்களால் எந்த நேரத்திலும் நிறுவப்படும். விரோத ஆர்வமுள்ள நபர்கள் ஒரு குழுவை உருவாக்க முடியாது. ஒரு குழு தங்கள் உறுப்பினர்களிடையே ஒற்றுமை உணர்வு காணப்படும் வரை ஒரு குழுவாக நீடிக்கலாம். அது இல்லாத நிலையில் குழு உடைகிறது. எனவே, உறுப்பினர்களிடையே ஒற்றுமை அல்லது ஒற்றுமை உணர்வு இருக்க வேண்டும். குழுவில் உறுப்பினர் விருப்பம். ஒரு நபர் அனைத்து குழுக்களிலும் உறுப்பினராக மாட்டார், ஆனால் அந்த குழுக்களின் உறுப்பினர்களை மட்டுமே ஏற்றுக்கொள்கிறார், அதன் மூலம் அவரது நலன்கள் பூர்த்தி செய்யப்படுகின்றன. குழுவில் உள்ள அனைவருமே ஒரே பதவிகளை வகிப்பதில்லை, ஆனால் அவர்கள் வெவ்வேறு நிலைகளையும் பாத்திரங்களையும் வகிக்கிறார்கள். இறுதிக் குழுவில் நிலைகளின் ஏற்ற இறக்கங்கள் உள்ளன.

ஒவ்வொரு குழுவிலும் கூட்டு இலட்சியங்களும் முன்மாதிரிகளும் காணப்படுகின்றன, அவை உறுப்பினர்களின் ஒருவருக்கொருவர் நடத்தைகளை தீர்மானித்து அவர்களுக்கு ஒரு வடிவத்தை அளிக்கின்றன. ஒவ்வொரு உறுப்பினரிடமிருந்தும் குழுவின் கொள்கைகளையும் விதிமுறைகளையும் பின்பற்ற வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. குழுவில் தனிநபர்கள் இருப்பது அவசியம் மட்டுமல்ல, அவர்களிடையே சமூக உறவும் இருப்பது அவசியம். உறுப்பினர்களின் எண்ணிக்கையைப் பொறுத்து – இந்த அடிப்படையில், பெரிய மற்றும் சிறிய இரண்டு வகையான குழுக்கள் உள்ளன. மெக்இவர் மற்றும் பேஜ் ஆகியோர் நாட்டின் மாகாணத்தை குழுவில் சேர்த்துள்ளனர். முறையான மற்றும் முறைசாரா குழுக்கள் முறையான குழுக்கள் சில செயல்பாடுகளின் அடிப்படையில் நிறுவப்படுகின்றன, அதே நேரத்தில் முறைசாரா குழுவில், உறுப்பினர்களிடையே நெருக்கம் இருப்பதற்கான உடல் ரீதியான நெருக்கத்தின் உறவு உள்ளது. உரிமையின் அடிப்படையில் நிலையான மற்றும் நிலையற்ற குழுக்கள் – சில குழுக்கள் உலகளாவிய இயல்புடையவை. அவர்கள் குடும்ப உறவு போன்ற நிலையானவர்கள். சில குழுக்கள் நிலையற்றவை, போட் மற்றும் பார்வையாளர் குழுக்கள் போன்றவை. இவை சில காலம் நீடிக்கும்.

நம்முடைய ஆவியின் அடிப்படையில், இறுதிக் குழுவில் உள்ள உறுப்பினர்கள் மற்றும் குழுக்களின் குழுவினரிடையே நம் உணர்வு காணப்படுகிறது. இந்த உணர்வின் காரணமாகவே விலங்குக் குழுக்களிடையே ஒற்றுமை காணப்படுகிறது. அதன் உறுப்பினர்கள் தங்கள் குழுவை உயர்ந்தவர்கள் என்று கருதுகின்றனர். அவர்கள் நடத்தைக்கான சாதாரண விதிகளைப் பின்பற்றுகிறார்கள். இந்த அடிப்படையில், அவர்கள் ஒருவருக்கொருவர் வெறுமனே இருக்கிறார்கள். அதேசமயம், நாங்கள் எங்கள் சொந்தமாகக் கருதாத குழுக்கள், குழுவிற்குள் வருகின்றன. பரஸ்பர வெறுப்பு, ஆழம், போட்டி, பயம் மற்றும் சந்தேகம் போன்ற உணர்வுகள் அதன் உறுப்பினர்களிடையே காணப்படுகின்றன. பல்வேறு அரசியல் கட்சிகள், தொழிலாளர் சங்கங்கள் போன்றவை பஹா குழுக்களின் எடுத்துக்காட்டுகள். குறிப்புக் குழு, அபிலாஷை அடிப்படையாகக் கொண்ட, நோக்கம் குழு பர்ட்டனின் கூற்றுப்படி, ஒரு நபர் ஒரு நபர் ஒரு பிரச்சனையல்ல, ஆனால் உறுப்பினராக விரும்புகிறார். இந்த ஆசை அவரது அணுகுமுறைகள், மதிப்பீடுகள் மற்றும் நடத்தைகளை பாதிக்கிறது.

சமூக இணைப்புகளின் அடிப்படையில், முதன்மை மற்றும் இரண்டாம் நிலை குழுக்கள் – முதன்மை மற்றும் இரண்டாம் நிலை குழுக்களை சார்லஸ் கூலி குறிப்பிடுகிறார். முதன்மைக் குழுவை அவர் முதலில் குறிப்பிட்டுள்ளார். அவரைப் பொறுத்தவரை, முதன்மைக் குழு என்பது உறுப்பினர்களின் தரக்குறைவான உறவைக் கொண்ட ஒரு குழுவாகும், அதன் அளவு சிறியது, அவர்களில் நாம் ஒரு பக்தியுள்ளவர்களாகக் காணப்படுகிறோம், அதன் உறுப்பினர்கள் ஒருவருக்கொருவர் உடல் ரீதியாக நெருக்கமாக இருக்கிறார்கள். யாருடைய உறுப்பினர்கள் ஒருவருக்கொருவர் நலன்களை அறிந்திருக்கிறார்கள். எடுத்துக்காட்டாக, குடும்பங்கள், விளையாட்டுக் குழுக்கள் மற்றும் சுற்றுப்புறங்கள் முதன்மை குழுக்களின் எடுத்துக்காட்டுகள். ஒரு முகநூல் குழு என்பது நேருக்கு நேர் உறவுகள் எதுவும் காணப்படாத தனிநபர்களின் தொகுப்பாகும், அதன் அளவு பெரியது, உறுப்பினர்களிடையே உடல் தூரம் காணப்படுகிறது, அதன் உறுப்பினர்கள் ஒருவருக்கொருவர் நலன்களை உணரவில்லை. பிராம்ஸ், நகரங்கள் மற்றும் நாடுகள் போன்றவை இரண்டாம் நிலை குழுக்களின் எடுத்துக்காட்டுகள். தற்போதைய யுகத்தில், முதன்மைக் குழுவின் இடத்தில் தெய்வீகக் குழுவின் முக்கியத்துவம் அதிகரித்து வருகிறது.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *