நிறுவனத்தின் பொருள் மற்றும் நிறுவனத்தின் சிறப்பு

நிறுவனத்தின் பொருள் மற்றும் நிறுவனத்தின் சிறப்பு

சம்சார் எழுதியுள்ளார் – ஒரு நிறுவனம் என்பது கருத்து (சிந்தனை, மனம், சிவான் பா ஆகியவற்றின் கட்டமைப்பின் கூட்டுத்தொகை. பேக்கர்கள் மற்றும் பக்கங்களின் வார்த்தைகளில், நீர் என்பது சமூக நடவடிக்கைகளை வகைப்படுத்தும் நிலைமைகள் என்று நிறுவனங்களின் தன்மையால் அர்த்தப்படுத்துகிறோம். அதன்படி, சமூக அமைப்புகள் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட மனித உறவுகளுக்கு சொந்தமானவை.அது அறுவைசிகிச்சை-விருப்பத்தால் நிறுவப்பட்டது அல்லது ஏற்றுக்கொள்ளப்படுகிறது.யோகிடிஸின் கூற்றுப்படி, ஒரு சமூக நிறுவனம் என்பது சமுதாயத்தை வழங்கும் அமைப்பு நன்கு நிறுவப்பட்ட அமைப்புகள் மூலம் மக்களின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.அகஸ்டஸ் தயா நிம்காஃப் எழுதினார், நிறுவனத்தை விளக்கி – சமூக அமைப்பு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டு சில அடிப்படை மனித தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய கட்டவிழ்த்து விடப்பட்டுள்ளது. காவல்துறை மற்றும் காவல்துறை சமூக நிறுவனங்கள் சில தன்னிச்சையான பண்புகளை வெளிப்படுத்தும் விதிகள். ஷோனின் கூற்றுப்படி, ஒரு கலாச்சாரம் பல சமூக செயல்பாடுகளைச் செய்யும் ஒரு அலகு வடிவத்தில் பல விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் கூட்டாளிகள் (மற்றும் கவிஞர்கள்; ஆனால் சட்டங்கள் அல்ல) ஒரு அமைப்பு இருந்தது.

நெதர்லாந்து மற்றும் மத்தியின் கூற்றுப்படி, சமூக அரசியல் மொழியில் உள்ள ஒரு நிறுவனம் என்பது சில மனித குறிக்கோள்கள் அல்லது குறிக்கோள்களை நிறைவேற்றுவதற்கான மையமான ஒரே மாதிரியான மற்றும் ஒரே மாதிரியான தொகுப்பாகும். மேற்கண்ட வரையறைகளின் அடிப்படையில், சமூகத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட தனிநபர்களின் அடிப்படைத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்வதற்கான வேலை முறைகளின் கட்டமைப்பே சமூக நிறுவனங்கள் என்ற முடிவுக்கு வருகிறோம். சமூக நிறுவனங்கள் சமுதாயத்தை மனிதர்களாக ஆக்குகின்றன என்பதை கட்டமைப்புகள்-கோடைகாலங்கள், போகார்ட்ஸ் போன்றவை தெளிவுபடுத்தியுள்ளன. இது மக்களின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்யும் கட்டமைப்பாகும். நிறுவனங்கள் முக்கியமாக சந்திர அமைப்பு நிறுவப்பட்டுள்ளன. பொது அணுகுமுறைகள், நடைமுறைகள் மற்றும் ஒரே மாதிரியானவை தலைமுறையிலிருந்து தலைமுறைக்கு அனுப்பப்படும் போது. இது சமூகத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட்டு, ஒரு சமூகவியலாளர் அதை ஒரு நிறுவனம் என்று அழைத்தாலும் கூட, ஒரு அமைப்பு அல்லது கட்டமைப்பாக ஒரு சிக்கலான அமைப்பாக மாறுகிறது. அவர்கள் தலைமுடியில் ஒரு அமைப்பு உள்ளது.

நிலையான நடைமுறைகளின் அமைப்பு மெக்இவர் மற்றும் பேஜின் கூற்றுப்படி, நிறுவனங்கள் நிறுவப்பட்ட பணி அமைப்புகளின் வடிவங்கள், மனித சமுதாயத்தில் வாழ்கின்றன, அதன் தனித்துவமான தேவைகள், ஆர்வங்கள், குறிக்கோள்கள் போன்றவற்றை நிறைவேற்ற விரும்புகின்றன. இதற்காக நிலையான, தெளிவான மற்றும் நிறுவப்பட்ட பணி நடைமுறைகள் இரண்டுமே சமூகத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட வேண்டியது அவசியம். இது சமுதாயத்தில் தெளிவாக உருவாகும்போது, ​​சமூகத்தின் உறுப்பினர்கள் தங்கள் விருப்பங்களை முறையாக புரிந்துகொள்கிறார்கள். இவற்றை மெக்வர் அமைப்பு அல்லது வேலை முறைகள், ஆக்பர்ன், நிம்காஃப், போகார்டஸ் போன்றவர்கள் அழைத்தனர், இந்த அமைப்பு ஒழுங்கமைக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் சில தேவைகளை பூர்த்தி செய்யும் அமைப்பு. இது நிறுவனத்தின் முக்கிய அம்சமாகும், இது பொதுமக்கள், பிராகாக்கள் மற்றும் ஒரே மாதிரியானவர்களிடமிருந்து ஒரு தனித்துவமான தோற்றத்தை அளிக்கிறது.

ஒரு நிறுவன அலகு என முழு கலாச்சார கட்டமைப்பிலும் இந்த நிறுவனத்திற்கு ஒரு சிறப்பு இடம் உண்டு. சமூக, கலாச்சார மற்றும் ஆளுமை அமைப்பில் சான்ஸ்பா ஒரு பிரிவாக செயல்படுகிறது, பார்சன்ஸ் தனது உலகப் புகழ்பெற்ற புத்தகமான ‘தி சோஷியல் சிஸ்டம்’ இல், ஹாமில்டன் ஒரு நிறுவனமாகும், சமூக அமைப்பு என்பது சமூகத்தில் பழக்கவழக்கங்களின் ஒரு குளம் சான்சா என்பது பல பழங்குடியினர், நடைமுறைகள் மற்றும் ஒரே மாதிரியான ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட, முறையான மற்றும் உறுதியான வடிவமாகும்; சமுதாயத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட அல்லது தனிநபர்களை நடைமுறைகளாக எளிதாக்கும் ஒரு நிறுவனம் உள்ளது. ஒரு நிறுவனம் ஒரு நிறுவனம் பல விளம்பரங்கள், நடைமுறைகள் மற்றும் நடைமுறைகளின் பிரபலமான வடிவமாகும். இது எழுதப்பட்ட, எழுதப்படாத மற்றும் சமூகத்தில் எந்த நேரத்திலும் எந்த நேரத்திலும் எழுதப்படுகிறது. மனநலம் என்பது மனித சமுதாயத்தின் செயல்பாடு, விதிகளின் அமைப்பு, அதை நாம் காண முடியாது. எனவே நிறுவனம் சுருக்கமானது, இறந்ததல்ல. சன்ஸ்யா என்பது விதிமுறைகள், பழக்கவழக்கங்களை ஒழுங்காக சேகரிப்பது. நிறுவனம் சமூக ஒழுங்கையும் அமைப்பையும் பராமரிக்கிறது; இது தனிநபர்களைக் கட்டுப்படுத்தும் ஒரு அமைப்பாகும்.

இந்த குணாதிசயம் அது நபருக்கு வெளியே இருப்பதாகவும், நபர் அழுத்தத்தில் இருப்பதாகவும் அமைப்புக்கு தெளிவுபடுத்துகிறது. மனித சமூக கட்டமைப்பில் நோக்கம் முக்கியமானது என்று நோக்கம்-பர்டன் கூறியுள்ளார். நிறுவன வழிமுறைகளால் அவை நிரப்பப்பட வேண்டும். ஒவ்வொரு சமூகத்திலும் குறிக்கோள்களை நிறைவேற்ற சமூகத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட சில நிறுவனங்கள் உள்ளன. நிறுவனங்கள் திட்டவட்டமான குறிக்கோள்களைக் கொண்டுள்ளன என்றும் பார்சன்ஸ் முடிவு செய்கிறார். ஒவ்வொரு கலாச்சாரமும் ஒவ்வொரு கலாச்சாரத்திலும் சில முக்கியமான தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்கிறது என்று மாலினோவ்ஸ்கி கூறுகிறார். நிறுவனத்தின் தோற்றம் மற்றும் வளர்ச்சியின் வரலாறு ஒவ்வொன்றும் உண்மையை நிரூபிக்கிறது அமைப்பின் சில நோக்கம் நிச்சயமாக உள்ளது. திருமணம், குடும்பம், சாதி போன்ற நிறுவனங்கள் ஒன்று அல்லது பல நோக்கங்களை நிறைவேற்ற சமூகத்தில் தங்களது முக்கிய இடத்தைப் பேணுகின்றன.ஒவ்வொரு பொருள், சொல், பாரம்பரியம், நடைமுறை, யோசனை, நீரோடை போன்றவற்றை உருவாக்குவது மனித இயல்பு. -என்- ஒரு பெயரைக் கொடுத்து அதை அடையாளம் காண ஒரு குறியீட்டை வழங்குகிறது. இதேபோல், ஒவ்வொரு சிக்கலுக்கும் ஒரு திட்டவட்டமான பொதுவான சின்னம் உள்ளது, இது மனித, விலங்கு, இயற்கை பொருள் போன்ற உடல், உடல் அல்லாத எதுவும் இருக்கலாம்.

உதாரணமாக, சூரியன், சந்திரன், மாடு, ஹேண்டியா, குறுக்கு போன்றவை. நிறுவனத்தின் நிலைத்தன்மை மிகவும் மெதுவாக உள்ளது, இது உருவாக்க நிறைய நேரம் எடுக்கும். ஆனால் நிறுவனம் ஒரு சின்னம், கட்டமைப்பு, கருத்து, நோக்கம், செயல்பாடு போன்றவையாக உருவாகும்போது, ​​அதை மாற்றுவது அல்லது கட்டுப்படுத்துவது மிகவும் கடினம். திருமணம், வரதட்சணை போன்ற பல நிறுவன நடைமுறைகள் அவை பிசாசு, தீண்டாமை, பூர்தா போன்றவை. மாற்றுவது பெருகிய முறையில் கடினமாகி வருகிறது. நிறுவனத்தின் ஸ்திரத்தன்மை நீண்ட காலமாகும். கருத்து மற்றும் அதிகாரத்தின் நிறுவனம் சமூகத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது. சமூகத்தின் உறுப்பினர்களைப் பின்பற்றுங்கள், இதனால் அவர்களின் சமூக உறுப்பினர்கள் பின்பற்றுவார்கள்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *