சமூக கட்டமைப்பின் வகைகள் அல்லது முக்கிய வடிவங்கள்

சமூக கட்டமைப்பின் வகைகள் அல்லது முக்கிய வடிவங்கள்

சமூக சமூக விழுமியங்கள் இவை சமூகத்தில் பரவலாக பரவியுள்ள மதிப்புகள் மற்றும் அனைத்து தனிநபர்களுக்கும் பொருந்தும். கைவினைஞர்கள் சமுதாயத்தில், கைவினைஞர்கள் நல்லவர்களாகக் கருதப்படுகிறார்கள், ஏனெனில் அவர்களின் உற்பத்தி நன்றாக இருக்கிறது, எனவே திறமையான கைவினைஞர்கள் சமூகங்களில் நல்லவர்களாகக் கருதப்படுகிறார்கள், தேர்தலைத் தேர்ந்தெடுப்பது பொதுவாக எல்லா சமூகங்களிலும் பொதுவானது. குறிப்பிட்ட சமூக மதிப்புகள் பெயரே குறிப்பிடுவதுபோல், நாட்டின் சமூகம் ஒரு குறிப்பிட்ட சமூக உறவை அடிப்படையாகக் கொண்டது, மேலும் மதிப்பு ஒருவரிடமிருந்து மற்றொருவருக்கு மாறுபடும். சம்பாதித்த சமூக மதிப்புகள் – சம்பாதித்த சமூக மதிப்புகள் என்பது அதன் முயற்சிகளால் சமூக அந்தஸ்து அல்லது சமூக அந்தஸ்தை அடையும்போது, ​​அது மேம்பட்ட சமூக மதிப்பு, சுற்றுலா சமூக மதிப்பு – அதன் பயன்பாட்டின் மூலம் பதவி அடையப்படாதபோது. மாறாக, பதவி பாரம்பரியம் அல்லது மரபணுவால் நிர்ணயிக்கப்பட்டால், அதற்கு ஒதுக்கப்பட்ட சமூக மதிப்பு, இந்த நான்கு வகையான சமூக விழுமியங்களின் அடிப்படையில் பார்சன்களால் வழங்கப்படும் பல்வேறு வகையான சமூக கட்டமைப்பை இங்கு விவரிப்போம்.

யுனிவர்சல் சம்பாதித்த விதிமுறைகள் – யுனிவர்சல் சம்பாதித்த மாதிரிகள் உலகளாவிய மற்றும் சம்பாதித்த சமூக மதிப்புகள் இரண்டையும் உள்ளடக்கியது. உலகளாவிய மதிப்புகள் உறவினர் சட்டம், சமூகம், இனங்கள், வர்க்கம் போன்றவற்றுக்கு இடையிலான உறவைப் பாதிக்கின்றன, மேலும் பொருள் உறுதியாகிறது. அதேசமயம், சமூகத்தில் ஒரே மாதிரியான இயக்கம் மற்றும் ஒரே மாதிரியானது உள்ளது. நான் கடவுள். மாறாக, வாழ்க்கை மதிப்பு தனிநபருக்கு அல்லது கூட்டு அந்நியருக்கு முக்கியத்துவம் கொடுக்கப்பட வேண்டும். தொழில்துறை சமூகங்களின் கட்டமைப்பை ஒரு உலகளாவிய அஜித் முன்னுதாரணமாக பார்சன்ஸ் கருதுகிறது, ஏனெனில் இதுபோன்ற சமூகங்களில் வர்ணா அமைப்பு தெளிவாகக் காணப்படுகிறது. உலகளாவிய ஊதிய முன்னுதாரணம் – உலகளாவிய ரீதியில் வழங்கப்பட்ட முன்னுதாரணம் என்பது விசுவாசத்தின் கூறுகளை விட மதிப்பு நோக்குநிலையின் கூறுகளின் சமூக கட்டமைப்பாகும். அத்தகைய ஒரு சமூக கட்டமைப்பில், தனிநபரின் பதவி எதிர்பார்ப்பின் குறிப்பிட்ட சாதனைகள், அதாவது பரம்பரை ஆகியவற்றில் வலியுறுத்தப்படுகிறது.

இந்த வகை சமூக கட்டமைப்பில் பிரபுக்கள் மற்றும் இன மேன்மை என்ற கருத்தாகக் காணப்படுகிறது. நாஜி ஜெர்மனி இதேபோன்ற சமூக கட்டமைப்பாக இருந்தது. இந்த வகையான சமூக கட்டமைப்பில் கூட்டு இலட்சியத்தை அடைய அனைத்து வழிகளும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. இது அரசியல் உறுப்பை வில் உறுப்பை விட நியாயமானதாக மாற்றும். சுருக்கமாக, ஒரு சமூக கட்டமைப்பின் உலகளவில் பெறப்பட்ட மாதிரி (வகை) அகநிலை என்று நாம் கூறலாம், பின்னர் குழு உலகளவில் கொடுக்கப்பட்ட வடிவமைப்பை வழங்கியது. குறிப்பிட்ட அபிஜித் முன்னுதாரணம் – இந்த வகை முன்னுதாரணத்தில், உலகளாவிய மதிப்புகளை விட குறிப்பிட்ட மதிப்புகளுக்கு அதிக முக்கியத்துவம் கொடுக்கப்படுகிறது.இந்த மதிப்புகள் வேற்று கிரகத்தையும் கொண்டிருக்கலாம்.

இந்த அமைப்பு மிகவும் பாரம்பரியமானது. பண்டைய இந்திய மற்றும் சீன சமூக கட்டமைப்பை பார்சன்ஸ் தனித்துவமாக வாங்கிய முன்னுதாரணமாக கருதுகிறது.இந்த வகை சமூக கட்டமைப்பில், குடும்பம், குலம், கிராமம் போன்றவற்றின் முக்கியத்துவம் காணப்படுகிறது. குறிப்பிட்ட வழங்கப்பட்ட முன்னுதாரணங்கள் – இந்த வகை சமூக கட்டமைப்பில், இரத்த உறவுகள் மற்றும் உள்ளூர் சமூகங்களை அடிப்படையாகக் கொண்ட குழுக்கள் காணப்படுகின்றன, சமூக அமைப்புக்கு அறநெறி அவசியம் என்று கருதப்படுகிறது மற்றும் தனிப்பட்ட குணங்கள் அதிக அங்கீகாரம் பெறுகின்றன. இந்த அமைப்பு பாரம்பரியமானது மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையின் உறுப்பு மிகவும் வலியுறுத்தப்படுகிறது. பார்சன்ஸ் கூற்றுப்படி, லேண்ட் ஸ்பெயினின் சமூக அமைப்பு இதே போன்ற ஒரு கட்டமைப்பாகும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *