சமூக கட்டமைப்பு பண்பு

சமூக அமைப்பு ஒரு அமைப்பு அல்லாதது – ஒவ்வொரு சமூக அமைப்பும் பல தொகுதிகளால் ஆனது, எனவே கட்டமைப்பு சுயாதீனமாக இல்லை, இந்த அலகுகள் ஒரு வரிசையில் ஒன்றிணைக்கும்போது, ​​அது ஒரு கட்டமைப்பு அல்லது வடிவத்தை வெளிப்படுத்துகிறது. உதாரணமாக, ஒரு அறை செங்கல், சுண்ணாம்பு, கல், சிமென்ட், கதவுகள், ஜன்னல்கள் போன்றவற்றால் ஆனது. ஒரு குறிப்பிட்ட வரிசையில் அவற்றைச் சேர்ப்பதன் மூலம், அறையின் அமைப்பு அல்லது முறை வெளிப்படும். சமூக கட்டமைப்பின் அலகுகளில் ஒரு படிநிலை காணப்படுகிறது – சமூக கட்டமைப்பின் ஒரு அம்சம் அலகுகளில் வரிசைப்படுத்தல் ஆகும். ஒரு குறிப்பிட்ட வரிசையில் ஒன்றிணைக்கப்படாவிட்டால், அலகுகள் சேகரிப்பதன் மூலம் மட்டுமே சமூக அமைப்பு கட்டமைக்கப்படாது. சமூக அமைப்பு என்பது ஒன்றோடொன்று இணைக்கப்பட்ட அலகுகளின் முறையான வடிவமாகும் – சமூக அமைப்பு வெவ்வேறு பிரிவுகளிலிருந்து உருவாகிறது மற்றும் தொடர்புகள் வெவ்வேறு அலகுகளில் காணப்படுகின்றன.

சமூக அமைப்பு என்பது ஒப்பீட்டளவில் நிரந்தர கருத்தாகும். இரண்டு சமூக காரணங்கள் உள்ளன. சமூக கட்டமைப்பை உருவாக்கும் அலகுகள் முதிர்ச்சியற்ற நிரந்தரமானது. குடும்பம், மதம், பொருளாதார மற்றும் தத்துவார்த்த அமைப்புகள் போன்றவை. இவை சமுதாயத்தில் நிரந்தரமாக காணப்படுகின்றன, வழக்கில் மாற்றம் காரணமாக, முழு அமைப்பும் பாதிக்கப்படவில்லை. சமூக கட்டமைப்பும் நிரந்தரமானது, ஏனெனில் அதை உற்பத்தி செய்யும் பல்வேறு பிரிவுகளின் ஒருவருக்கொருவர் உறவுகளில் ஸ்திரத்தன்மை காணப்படுகிறது. சமூக அமைப்பு தெளிவற்றது – மெக்இவர் மற்றும் பார்சன்ஸ் இருவரும் சமூக கட்டமைப்பை ஒரு சுருக்கமான கருத்தாக கருதுகின்றனர். சமூக கட்டமைப்பை உருவாக்கும் அனைத்து அலகுகளும், அமர்த்தா, உடல் பொருள் போன்ற உறுதியான வடிவமோ வடிவமோ இல்லை, அதாவது, இந்த அலகுகள் அமர்த்தா மற்றும் அஸ்மராய.

சமூக அமைப்பு பல துணை கட்டமைப்புகளால் ஆனது – ஒவ்வொரு சமூக அமைப்பும் பல துணை கட்டமைப்புகளால் ஆனது.சமூக கட்டமைப்பை நிர்மாணிப்பது என்பது உடல் கட்டமைப்பை நிர்மாணிப்பதும், குடும்பம், சாதி, வர்க்கம், கற்பித்தல் போன்ற பல்வேறு துணை கட்டமைப்புகளும் ஆகும். நிறுவனம் தங்கள் சொந்த அமைப்பைக் கொண்ட மத அமைப்பு, அதிக அமைப்பு போன்றவற்றால் செய்யப்படுகிறது. இவ்வாறு பல துணை கட்டமைப்புகள் ஒன்றிணைந்து ஒரு சமூக கட்டமைப்பை உருவாக்குகின்றன. சமூக கட்டமைப்பு உள்ளூர் குணாதிசயங்களால் பாதிக்கப்படுகிறது – ஒவ்வொரு சமூகமும் வெவ்வேறு கட்டமைப்பைக் கொண்டுள்ளன, ஏனெனில் ஒவ்வொரு சமூக அமைப்பும் சில கலாச்சார அமைப்புகளால் பாதிக்கப்படுகிறது. சமூக கட்டமைப்பில் ஒரு குறிப்பிட்ட இடத்தின் புவியியல், அரசியல், சமூக மற்றும் கலாச்சார நிலைமைகளால் சமூக கட்டமைப்பு பாதிக்கப்படுகிறது. ஒவ்வொரு அலகுக்கும் முன்னரே தீர்மானிக்கப்பட்ட நிலை மற்றும் நிலை உள்ளது – சமூக கட்டமைப்பை உருவாக்கியவர் பல்வேறு அலகுகள், குழுக்கள், நிறுவனங்கள் கள், திட்டமிட்ட வடிவங்கள் முதலியன சேர்க்க மற்றும் வரிசைப்படுத்தப்படும் வேண்டும். எனவே, சமூக கட்டமைப்பில் ஒவ்வொரு அலகுக்கும் நிலை மற்றும் நிலை தீர்மானிக்கப்படுகிறது.

அவர்கள் ஒருவருக்கொருவர் இடம் பிடித்தால், சமூக கட்டமைப்பில் விலகல் இருக்கும். சமூக கட்டமைப்பில் சமூக செயல்முறை முக்கியமானது; சமூக கட்டமைப்பை உருவாக்குவதில் ஒத்துழைப்பு மற்றும் ஒத்துழையாத செயல்முறைகள்; எடுத்துக்காட்டாக, ஒத்துழைப்பு, தழுவல், நிர்வாகம், ஒருங்கிணைப்பு, அறிவித்தல், பிரதிபலிப்பு போன்றவற்றின் பங்கு முக்கியமானது, சமூக செயல்முறையின் சமூக கட்டமைப்பின் தன்மையை தீர்மானிப்பதில் அவை முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றன. சிதைவின் கூறுகள் சமூக கட்டமைப்பிலும் காணப்படுகின்றன – சமூக அமைப்பு மனிதர்களின் பல தேவைகளை பூர்த்தி செய்கிறது, ஆனால் சில நேரங்களில் அது சமூகத்திலும் கலைக்க காரணமாகிறது.

சமூக கட்டமைப்பே பல முறை சமூகத்தில் ஆட்சியற்ற தன்மையை உருவாக்குகிறது என்று மேர்டனும் துர்கெய்மும் கருதுகின்றனர். இது அமைப்பு மற்றும் சிதைவு கூறுகள் இரண்டையும் கொண்டுள்ளது என்பது சமூக கட்டமைப்பின் சிறப்பியல்பு. சமூக கட்டமைப்பின் பொருள் சமூக கட்டமைப்பின் பண்புகளிலிருந்து முற்றிலும் தெளிவாகிறது. சாராம்சத்தில், சமூக அமைப்பு வெவ்வேறு அலகுகள் அல்லது கூறுகளால் ஆனது, அவை பரஸ்பரம் தொடர்புடையவை என்று நாம் கூறலாம்.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *