சமூக கட்டமைப்பின் பொருள் மற்றும் வரையறை

சமூக கட்டமைப்பின் பொருள் மற்றும் வரையறை

கார்ல் மனாஹிமின் கூற்றுப்படி, “சமூக அமைப்பு என்பது சமூக சக்தியுடன் தொடர்பு கொள்ளும் ஒரு பிணையமாகும். சமூக அமைப்பு பல்வேறு அவதானிப்பு மற்றும் சிந்தனை முறைகளுக்கு வழிவகுக்கிறது. மனிதனின் ‘பொறி’ என்பது முறையான முன்மாதிரிகளைக் குறிக்கிறது, அதாவது பல கால்களின் வலையமைப்பை உருவாக்குதல். இந்த நூல்கள் வலைகளின் அலகுகள் மற்றும் அவற்றின் ஒழுங்கான மற்றும் ஒழுங்கான உருவாக்கம் அவற்றை ஒரு கண்ணி ஆக்குகிறது.சமூக கட்டமைப்பின் வலையமைப்பும் ஒரு சமூக சக்தியாகும் ரூபி நூல்களால் ஆனது.சமூக சக்திகள் சமூக வாழ்க்கையை கட்டுப்படுத்தும் வழிமுறைகளைக் குறிக்கின்றன.சமூக கட்டமைப்பின் பொருளை இன்னும் தெளிவுபடுத்துவதற்காக, சில சமூகவியலாளர்கள் அதன் வரையறையை வழங்கியுள்ளனர், இருப்பினும் அவற்றின் வரையறைகளில் ஒருமனதாக இல்லை. ஹெர்பர்ட் ஸ்பென்சர் முதல் சமூகத்தின் கட்டமைப்பை விஞ்ஞான ரீதியாக விளக்கினார் எழுத்தாளர்.

ஸ்பென்சர் சமுதாயத்தை ஒரு உயிரினம் என்று அழைத்தார், ஆனால் அவரது சமூக பார்வை தெளிவாக இல்லை. சமூகவியலாளர்கள் சமூக கட்டமைப்பைப் பற்றிய தங்கள் முன்னோக்கைக் கொடுத்துள்ளனர்: நாடலின் முன்னோக்கு, கின்ஸ்பர்க்கின் முன்னோக்கு, ராட்க்ளிஃப் வாகனின் முன்னோக்கு, மெக்இவர் மற்றும் பக்கத்தின் முன்னோக்கு, பார்சனின் முன்னோக்கு மற்றும் ஜான்சனின் முன்னோக்கு. நாடலின் அணுகுமுறை நாடோல் தனது சமூகக் கட்டமைப்பின் தியரி என்ற புத்தகத்தில் தெளிவுபடுத்துகிறார், சமூகவியல் இலக்கியத்தில் சமூக அமைப்பு என்ற சொல் வணிகம், அமைப்பு, ஆசிரிய, முன்னுதாரணம், வடிவமைப்பு மற்றும் சமுதாயத்திற்கு ஒத்ததாக பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது ஒப்பீட்டளவில் நிலையானது, ஆனால் அதை உருவாக்கும் உறுப்புகள் தங்களை மாற்றிக்கொள்ளும்.

கின்ஸ்பெர்க்கின் பார்வை – “சமூக கட்டமைப்பின் ஆய்வு சமூக அமைப்பின் முக்கிய வடிவங்களுடன் தொடர்புடையது, அதாவது குழுக்கள், குழுக்கள் மற்றும் நிறுவனங்கள் மற்றும் சமுதாயத்தை உருவாக்கும் இணக்கங்கள்.” கின்ஸ்பெர்க்கின் சமூக கட்டமைப்பு மற்றும் சமூக அமைப்புக்கு இடையிலான வேறுபாட்டைப் பற்றிய வரையறை அவை செய்யப்படவில்லை. சமூக அமைப்பு குழுக்கள், குழுக்கள் மற்றும் நிறுவனங்களால் ஆனது என்பது அவர்களின் கருத்து. எஃப் Baun அணுகுமுறை ராட்க்ளிஃப் பிரவுன் படி, “மனிதர்கள் பரஸ்பர சமூக உறவுகள் மூலம் செய்பவர்கள். நிஜ உலக உறவுகள் மூலம்.

மெக்இவர் மற்றும் பேஜ் ஃபா அணுகுமுறை – மெக்இவர் மற்றும் பேஜின் கூற்றுப்படி, குழு உருவாக்கத்தின் வெவ்வேறு முறைகள் ஒன்றாக சமூக கட்டமைப்பின் சிக்கலான வடிவங்களை உருவாக்குகின்றன. சமூக கட்டமைப்பின் பகுப்பாய்வு சமூக அமைப்புகளின் பல்வேறு பொருள்கள் மற்றும் நலன்களின் செயல்பாடுகளை வெளிப்படுத்துகிறது. மேக்கெய்ர் மற்றும் பேஜ் சமூக கட்டமைப்பை சுருக்கக் கருத்தாகவும், சமூகத்தை சமூக கட்டமைப்பின் அடிப்படையாகக் கருதும் வெவ்வேறு முறைகளாகவும் கருதினார்கள் என்பது தெளிவாகிறது, ஏனெனில் அவற்றைப் பொறுத்தவரை சமூகம் சமூக தொடர்புகளின் வலையமைப்பு மற்றும் உறவு என்பது தெளிவற்றது, எனவே உறவுகளால் ஆன ஒரு சமூகமும் சுருக்கமானது, ஏனெனில் சமூகம் என்பது மனித உறவுகளின் அமைப்பு. ஜான்சனின் பார்வை – ஜான்சனின் கூற்றுப்படி, ஒரு பொருளின் அமைப்பு அதன் உறுப்புகளில் காணப்படும் ஒப்பீட்டளவில் நிரந்தர தொடர்புகள் ஆகும்.

‘அங்க’ என்ற சொல் ஓரளவு நிலைத்தன்மையைப் பற்றிய அறிவைக் குறிக்கிறது. சமூக அமைப்பு என்பது மக்களின் ஒன்றோடொன்று தொடர்புடைய செயல்பாடுகளால் உருவாகிறது என்பதால், அதன் செயல்கள் இந்த செயல்களில் காணப்படும் வழக்கமான அல்லது மீண்டும் மீண்டும் வரும் பகுதிகளிலும் காணப்பட வேண்டும். ஒவ்வொரு கட்டமைப்பிலும் பல அலகுகள், குழுக்கள் அல்லது உறுப்புகள் உள்ளன என்பதை ஜான்சனின் வரையறை நிரூபிக்கிறது, மேலும் அவை பரஸ்பர நீடித்த உறவுகளைக் கொண்டுள்ளன. மக்கள் தொடர்பான செயல்கள் அல்லது செயல்களால் சமூக அமைப்பு உருவாகிறது, இந்த நடவடிக்கைகள் மீண்டும் மீண்டும் செய்யப்படுகின்றன. மேலே குறிப்பிட்டுள்ள பல்வேறு சமூகவியலாளர்கள் அளித்த அனைத்து வரையறைகளையும் ஆராய்ந்தால், இது பல்வேறு பிரிவுகள், குழுக்கள், குழுக்கள் மற்றும் சமூக உறவுகளைக் கொண்ட சமூகத்தின் ஒரு முன்னுதாரண மற்றும் படிநிலை அமைப்பு என்ற முடிவுக்கு வருகிறோம்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *